Duk abin da kuke buƙatar sani game da harajin filastik

A cikin gidan yanar gizon mu na baya-bayan nan, mun tattauna yadda dorewa ke zama babban fifiko ga kasuwanci a duk faɗin duniya.

Kamfanoni da yawa, irin su Coca-Cola da McDonald's, sun riga sun ɗauki marufi masu dacewa da muhalli, tare da ƙididdiga masu ƙima da ke biye da su don ɗaukar matakai zuwa hanyar tattara kaya mai dorewa.

Menene filastik?

Sabuwar harajin fakitin filastik (PPT) ya fara aiki a duk faɗin Burtaniya daga 1 ga Afrilu 2022. Wannan sabon haraji ne wanda zai ga marufin filastik da ke ɗauke da ƙasa da kashi 30% na kayan da aka sake yin fa'ida suna fuskantar hukuncin haraji.Zai fi shafar masana'antun da masu shigo da manyan marufi na filastik (duba sashin 'Wane ne zai shafa' a ƙasa).

Me yasa ake gabatar da wannan?

An tsara sabon harajin ne don karfafa amfani da robobin da aka sake sarrafa maimakon sabbin robobi, da kuma baiwa ‘yan kasuwa kwarin gwiwar yin amfani da marufi da aka sake sarrafa su wajen kera marufi.Wannan zai haifar da ƙarin buƙatu ga wannan kayan wanda, bi da bi, zai haifar da ƙarin matakan sake yin amfani da su da tattara dattin filastik don nisantar da shi daga zubar da ƙasa ko ƙonewa.

Wace fakitin filastik ba za a biya haraji ba?

Sabon harajin ba zai shafi duk wani marufi na roba wanda ya ƙunshi aƙalla kashi 30% na robobin da aka sake sarrafa su ba, ko duk wani marufi da ba na filastik ba bisa nauyi.

Menene cajin harajin filastik?

Kamar yadda aka tsara a lokacin kasafin kuɗin Chancellor na Maris 2020, za a cajin harajin filastik akan ƙimar £200 akan kowane tan metric na abubuwan fakitin filastik mai caji na ƙayyadaddun bayanai/nau'in kayan aiki guda ɗaya.

Kunshin filastik da aka shigo da shi

Har ila yau, cajin zai shafi duk wani marufi na filastik da aka kera a ciki ko aka shigo da shi cikin Burtaniya.Fakitin filastik da aka shigo da shi zai zama abin dogaro ga haraji ko marufin ba a cika ko cika ba, kamar kwalabe na filastik.

Nawa ne harajin zai kara wa gwamnati?

An yi hasashen cewa harajin robobi zai tara fam miliyan 670 don baitul mali tsakanin 2022 - 2026 da matakan sake amfani da robobin da zai karu sosai a fadin Burtaniya.

Yaushe harajin filastik ba zai yi caji ba?

Ba za a yi cajin haraji akan marufi na filastik ba wanda ke da 30% ko fiye da abun cikin robobin da aka sake fa'ida.Hakanan ba za a biya haraji ba a lokutan da aka yi marufi da abubuwa da yawa kuma filastik ba daidai ba ne mafi nauyi idan aka auna ta da nauyi.

Wanene zai shafa?

Gwamnati na sa ran tasirin sabon harajin robobin zai yi tasiri ga ‘yan kasuwa, inda aka kiyasta masana’antun da masu shigo da leda 20,000 da sabbin ka’idojin haraji suka yi tasiri.

Da alama harajin filastik zai yi tasiri sosai a cikin sassa da yawa, gami da:

  • UK filastik marufi masana'antun
  • Masu shigo da kayan aikin filastik
  • Masu amfani da marufi na filastik UK

Shin wannan haraji ya maye gurbin duk wata doka ta yanzu?

Gabatar da sabon harajin yana gudana tare da dokokin yanzu, maimakon maye gurbin tsarin Fakitin Farfadowa (PRN).A ƙarƙashin wannan tsarin, maruɗɗan bayanan sake amfani da marufi, in ba haka ba da aka sani da Packaging Waste Recovery Notes (PRNs), takaddun shaida ne na shaidar da 'yan kasuwa ke buƙata don tabbatar da cewa an sake yin fa'ida, dawo da ko fitar da tan ɗin marufi.

Wannan yana nufin cewa duk wani farashi da sabon harajin robobi ya haifar ga 'yan kasuwa zai kasance ƙari ga kowane wajibcin PRN da samfuran kamfanoni suka jawo.

Motsawa zuwa marufi masu dacewa da muhalli

Canji zuwa mafi ɗorewar marufi masu ɗorewa ba wai kawai tabbatar da kasuwancin ku na gaba da wasa ba kafin a gabatar da sabon haraji, amma yana ɗaukar matakai masu mahimmanci don ɗaukar hanyar da ta dace da yanayin muhalli.

Anan a JUDIN, muna alfaharin samar da ɗimbin ɗimbin ɗimbin ɗorewar marufi mai ɗorewa, mai sauƙin fa'ida don dacewa da buƙatun kasuwancin ku.Daga jakunkuna masu takin da aka yi daga lafiyayyen abinci Natureflex™, Nativia® ko sitaci dankalin turawa, zuwa jakunkuna da aka yi daga polythene mai lalacewa, da polythene da aka sake yin fa'ida 100%, za ku tabbata kun sami samfur don dacewa da buƙatunku.

Tuntuɓi JUDIN shiryawa a yau

Idan kuna neman ɗaukar hanyar da za ta ɗora don magance marufi a cikin kasuwancin ku kafin sabon harajin filastik kuma kuna buƙatar taimako, tuntuɓi JUDIN shiryawa a yau.Faɗin hanyoyin mu na marufi masu dacewa da yanayin muhalli zai taimaka don nunawa, karewa da tattara samfuran ku ta hanya mai ɗorewa.

Layin mu mai fa'ida na abubuwan da ba za a iya lalata su da takin zamani duk an yi su ne daga kayan tushen shuka waɗanda ke ba da madadin ɗorewa ga filastik gargajiya.Zabi daga daban-daban masu girma dabam nakofi-friendly kofi kofuna,kofuna na miya na yanayi,eco-friendly dauka kwalaye,eco-friendly salatin tasada sauransu.


Lokacin aikawa: Maris 15-2023